วันพุธที่ ๒ มิถุนายน ๒๕๖๔ เวลา ๐๙.๐๐ น.
นายพิสุทธิ์ อนุตรอังกูร นายกเทศมนตรีตำบลท่าพระ และนายสัตวแพทย์ ชาญประเสริฐ พลซา ปศุสัตว์จังหวัดขอนแก่น ลงพื้นที่บ้านหนองปลาเข็ง หมู่ ๑ ตำบลท่าพระ นำคณะเจ้าหน้าที่งานควบคุมโรค กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลท่าพระ ออกปฏิบัติงานพ่นน้ำยาหมอกควันฆ่าแมลงที่เป็นพาหะโรค Lumpy skin disease virus ซึ่งเป็นโรคอุบัติใหม่ที่เกิดกับสัตว์เฉพาะใน โค / กระบือ ที่กำลังมีการแพร่ระบาดในเขตพื้นที่อำเภอเมืองขอนแก่น
——————————
ภาพข่าว : งานประชาสัมพันธ์ ทต.ท่าพระ
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/190472294_3946714838698137_3228562521157937799_n-225x300.jpg)
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/193148466_3946715195364768_8960749036044507759_n-300x225.jpg)