วันพุธที่ ๑๖ มิถุนายน ๒๕๖๔ เวลา ๑๓.๓๐ น.
นายพิสุทธิ์ อนุตรอังกูร นายกเทศมนตรีตำบลท่าพระ มอบหมายให้นางวัชราพร ใสกาง ผู้อำนวยการกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม นำคณะเจ้าหน้าที่งานควบคุมโรค กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลตำบลท่าพระ ออกปฏิบัติงานพ่นน้ำยากำจัดแมลงที่เป็นพาหะโรค Lumpy skin disease virus (LSD) ซึ่งเป็นโรคอุบัติใหม่ที่เกิดกับสัตว์เฉพาะใน โค และกระบือ สัตว์ที่ติดเชื้อจะมีผิวหนังเป็นตุ่มก้อนกระจายทั่วผิวหนัง สามารถแพร่ติดต่อได้ผ่านทางการสัมผัสสัตว์ป่วยและแมลงดูดเลือด ณ บ้านหนองบัวดีหมี หมู่ ๗ และหมู่ ๒๐
เทศบาลตำบลท่าพระ ขอขอบคุณ นายฐิตินันท์ แสงนาค สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดขอนแก่น เขต ๑ ที่ได้มอบผลิตภัณฑ์กำจัดแมลงและสัตว์รบกวน ให้กับเทศบาลตำบลท่าพระ นำไปฉีดพ่นป้องกันการแพร่ระบาดโรคช่วยเหลือเกษตรกรผู้เลี้ยง โค กระบือ ขอขอบคณ ไว้ ณ โอกาสนี้
——————————
ภาพข่าว : งานประชาสัมพันธ์ ทต.ท่าพระ
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/131659011_3985500234819597_8411283117386374528_n-300x200.jpg)
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/192005083_3985500464819574_705925475420910054_n-300x200.jpg)
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/192842156_3985499708152983_7868170443630303464_n-300x200.jpg)
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/193426116_3985510221485265_7346139649542414242_n-300x200.jpg)
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/194190766_3985499908152963_3281650337337863093_n-300x200.jpg)
![](https://thapracity.go.th/wp-content/uploads/2021/06/194619808_3985500034819617_5815764519711429505_n-300x200.jpg)